Thuốc Coldacmin có dùng được cho bà bầu 2023

Đánh giá bài này

Thuốc Coldacmin là thuốc cảm cúm được chỉ định trong điều trị các bệnh do cảm cúm hoặc do dị ứng với thời tiết,… Vậy Coldacmin là thuốc gì?

Coldacmin là thuốc gì? Thuốc Coldacmin là thuốc cảm cúm có chứa hoạt chất paracetamol 325mg và chlorpheniramin maleat 2mg, đồng thời gồm các loại tá dược như tinh bột mì, PVA, đường trắng, màu đỏ erythrosin và màu vàng tartrazin. Thuốc Coldacmin có tác dụng trong điều trị triệu chứng của một số trường hợp sau:

  • Cảm sốt
  • Nhức đầu
  • Tình trạng đau nhức cơ bắp, xương khớp kèm theo những triệu chứng khác như viêm mũi, sổ mũi, nghẹt mũi, viêm màng nhầy xuất tiết, viêm xoang do cảm cúm hoặc do dị ứng với thời tiết.

Ngoài ra, một số tác dụng khác của thuốc không được liệt kê trên nhãn thuốc đã được phê duyệt, nhưng một số trường hợp bác sĩ có thể chỉ định sử dụng thuốc Coldacmin. Vì vậy, trước khi uống thuốc hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ.

Thuốc Coldacmin được bào chế dưới dạng viên uống. Liều lượng sử dụng thuốc sẽ dựa trên tình trạng bệnh và độ tuổi của người bệnh.

  • Tần suất uống thuốc Coldacmin cách mỗi 4-6 giờ uống một lần
  • Đối tượng là trẻ em > 12 tuổi và người lớn mỗi lần uống từ 1-2 viên
  • Đối với trẻ em từ 6-12 tuổi chỉ cần uống nửa liều so với người lớn

Người bệnh có thể sử dụng thuốc cùng hoặc không cùng với thức ăn, trước hoặc sau khi ăn. Tuy nhiên, để giảm tình trạng kích ứng dạ dày bạn có thể sử dụng kèm với thức ăn và cần uống cả viên thuốc với 1 ly nước đầy, không được nhai hoặc làm vỡ viên thuốc.

Thuốc Coldacmin có thể gây ra một số tác dụng phụ không mong và thường gặp có thể kể đến như:

  • Phản ứng dị ứng
  • Buồn nôn, nôn
  • Giảm bạch cầu trung tính
  • Giảm tiểu cầu
  • Giảm toàn thể huyết cầu
  • Thậm chí thuốc Coldacmin còn có thể gây suy gan do hủy tế bào gan khi sử dụng paracetamol liều cao hoặc kéo dài
  • Tình trạng khô miệng
  • Rối loạn điều tiết
  • Bí tiểu
  • Vã mồ hôi
  • Ngủ gà
  • An thần

Trước khi kê đơn thuốc, bác sĩ luôn cân nhắc lợi ích và hiệu quả mà thuốc Coldacmin mang lại. Khi dùng Coldacmin vẫn có thể xảy ra tác dụng không mong muốn. Do vậy, khi có biểu hiện những triệu chứng bất thường, đặc biệt là khi xảy ra phản ứng dị ứng nghiêm trọng, người bệnh cần thông báo ngay cho bác sĩ, điều dưỡng để được can thiệp y tế ngay lập tức.

Một số lưu ý khi sử dụng Coldacmin bao gồm:

  • Thông báo tiền sử dị ứng với Coldacmin, paracetamol, chlopheniramin maleat phản ứng quá mẫn với bất kỳ dị ứng nào khác. Coldacmin có thể chứa các thành phần của thuốc không hoạt động và có thể gây ra phản ứng dị ứng hoặc các vấn đề nghiêm trọng khác.
  • Thông báo các loại thuốc bạn đang sử dụng bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa, thảo dược và thực phẩm chức năng, các loại thực phẩm, thu nhuộm hay chất bảo quản.
  • Chống chỉ định dùng Coldacmin với người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase, người mắc bệnh glaucom góc hẹp hoặc đang trong cơn hen cấp, phì đại tuyến tiền liệt, loét dạ dày hoặc tắc môn vị-tá tràng, tắc cổ bàng quang, sử dụng thuốc ức chế monoamine oxidase trong vòng 14 ngày.
  • Đối với liều điều trị, paracetamol thường không gây độc, tuy nhiên đôi khi có những phản ứng da bao gồm mày đay, ban sẩn dát và ngứa, một số phản ứng khác được đề cập trong tác dụng phụ của thuốc.
  • Đối với bệnh nhân bị phenylketo niệu và đối tượng cần phải hạn chế lượng phenylalanin đưa vào trong cơ thể. Do vậy, không nên sử dụng paracetamol cùng với thuốc hoặc thực phẩm có chứa Aspartam
  • Đối với một số người bệnh quá mẫn với paracetamol nên tránh sử dụng Coldacmin với thuốc hoặc thực phẩm có chứa sulfit
  • Thận trọng sử dụng thuốc Coldacmin với người bệnh có thiếu máu từ trước, bệnh nhân suy giảm chức năng gan và thận. Cần phải hạn chế hoặc tránh uống rượu vì có thể gây độc tính với gan trên paracetamol.
  • Chlorpheniramin có thể làm tăng nguy cơ bí tiểu ở bệnh nhân, đặc biệt là người bệnh bị phì đại tuyến tiền liệt, tắc môn vị tá tràng, tắc đường niệu và làm trầm trọng thêm tình trạng ở người bệnh nhược cơ.
  • Thận trọng khi sử dụng thuốc Coldacmin cho bệnh nhân mắc bệnh phổi tắc nghẽn mạn tính, khó thở hoặc thở ngắn, hay những người bị tăng nhãn áp, người cao tuổi. Nếu sử dụng thuốc trong thời gian dài có thể làm tăng nguy cơ sâu răng.
  • Cảnh báo nghiêm trọng đối với bệnh nhân có xuất hiện những phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng steven-johnson, chứng hoại tử da nhiễm độc, hoặc hội chứng lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính.
  • Đối với người vận hành máy móc hoặc lái xe hay làm những công việc đòi hỏi phải tỉnh táo và tập trung cao độ thì cần tránh uống thuốc trước đó vì thuốc Coldacmin có thể gây ra tình trạng nhức đầu và buồn ngủ.
  • Đối với phụ nữ có thai và cho con bú nên cân nhắc khi sử dụng thuốc Coldacmin, chỉ dùng khi thật sự cần thiết. Trong 3 tháng cuối của thai kỳ, nếu sử dụng clorpheniramin có thể dẫn tới những phản ứng nghiêm trọng như cơn động kinh ở trẻ sơ sinh.
See also  Top 14 giày búp bê mũi tròn tốt nhất 2022

Tương tác thuốc có thể làm giảm tác dụng của thuốc Coldacmin, hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng không mong muốn. Hãy thông báo cho bác sĩ về tất cả những loại thuốc khác mà bạn đang sử dụng bao gồm thuốc không kê đơn, vitamin, thuốc được kê theo đơn và các sản phẩm thảo dược. Khi chưa có sự đồng ý của bác sĩ không nên tự ý bắt đầu, dừng hoặc thay đổi liều lượng của bất kỳ loại thuốc nào.

Một số loại thuốc có thể gây tương tác với Coldacmin bao gồm:

  • Thuốc kháng đông coumarin
  • Dẫn chất indandion
  • Phenothiazin
  • Thuốc chống co giật như barbiturat, phenytoin, carbamazepin
  • Isoniazid
  • Thuốc an thần gây ngủ
  • Rượu và các loại đồ uống có cồn
  • Thuốc ức chế monoamine oxidase

Bảo quản thuốc Coldacmin với dạng viên nén bao phim ở nhiệt độ phòng dưới 30 độ C, tránh ánh sáng và tránh những nơi ẩm ướt. Không bảo quản Coldacmin ở nơi ẩm thấp hay trong ngăn đá và tránh xa nguồn nhiệt và ngọn lửa. Mỗi loại thuốc khác nhau sẽ có những cách bảo quản khác nhau, vì vậy hãy đọc kỹ hướng dẫn bảo quản thuốc Coldacmin trên bao bì, hoặc hỏi dược sĩ. Để thuốc Coldacmin tránh xa tầm với của trẻ em và thú nuôi trong gia đình. Khi thuốc đã quá hạn sử dụng hoặc đã bị hỏng không thể dùng được nữa hãy vứt bỏ và xử lý thuốc đúng quy trình. Không được tự ý vứt thuốc Coldacmin vào môi trường như đường ống dẫn nước hoặc toilet trừ khi có yêu cầu. Hãy tham khảo thêm ý kiến của công ty môi trường xử lý rác thải hoặc dược sĩ về cách tiêu hủy thuốc Coldacmin an toàn để giúp bảo vệ môi trường.


(adsbygoogle = window.adsbygoogle || []).push({});

Để sử dụng thuốc an toàn hãy uống thuốc Coldacmin theo đúng theo chỉ dẫn của bác sĩ, không sử dụng quá liều, nhỏ hơn hoặc lâu hơn so với chỉ định. Người bệnh tuyệt đối không lạm dụng thuốc quá lâu trong thời gian dài. Điều này không làm cho tình trạng bệnh của bệnh nhân được tiến triển tốt hơn mà còn làm tăng nguy cơ mắc phải những tác dụng không mong muốn.

Để được tư vấn trực tiếp, Quý Khách vui lòng bấm số 1900 232 389 (phím 0 để gọi Vinmec) hoặc đăng ký lịch khám tại viện TẠI ĐÂY. Nếu có nhu cầu tư vấn sức khỏe từ xa cùng bác sĩ Vinmec, quý khách đặt lịch tư vấn TẠI ĐÂY. Tải ứng dụng độc quyền MyVinmec để đặt lịch nhanh hơn, theo dõi lịch tiện lợi hơn

XEM THÊM:

Kích thước chữ hiển thị

Coldacmin Flu của Công ty cổ phần dược phẩm Hậu Giang (DHG Pharma), bao gồm thành phần chính là Paracetamol và Clorpheniramin (chlorpheniramine), là thuốc dùng để điều trị các triệu chứng cảm lạnh, sốt, nhức đầu, đau nhức cơ bắp, xương khớp có kèm theo nghẹt mũi, sổ mũi.

Thuốc Coldacmin Flu được chỉ định dùng trong các trường hợp điều trị triệu chứng các trường hợp: Cảm sốt, nhức đầu, đau nhức cơ bắp, xương khớp kèm theo nghẹt mũi, sổ mũi, viêm mũi, viêm màng nhầy xuất tiết, viêm xoang do cảm cúm hoặc do dị ứng với thời tiết.

Dược lực học

Paracetamol là thuốc giảm đau – hạ sốt. Thuốc tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Paracetamol làm giảm đau bằng cách nâng ngưỡng chịu đau lên.

See also  Top nuôi dàn đề 30 số khung 3 ngày 2023

Clorpheniramin maleat là một thuốc kháng histamin, thông qua ức chế thụ thể H1 theo cơ chế cạnh tranh dẫn đến làm giảm phù nề, nổi mày đay trong các phản ứng quá mẫn như dị ứng và sốc phản vệ. Clorpheniramin cũng có tác động kháng cholinergic.

Dược động học

Paracetamol hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thời gian bán thải là 1,25 – 3 giờ. Thuốc chuyển hóa ở gan thành N – acetyl – benzoquinonimin và được thải trừ qua thận.

Clorpheniramin maleat hấp thu tốt bằng đường uống. Thuốc được chuyển hóa nhanh và nhiều. Thuốc được bài tiết chủ yếu qua nước tiểu dưới dạng không đổi hoặc chuyển hóa, sự bài tiết phụ thuộc vào pH và lưu lượng nước tiểu. Thời gian bán thải của Clorpheniramin là 12 – 15 giờ.

Cách mỗi 4 – 6 giờ uống 1 lần. Uống trọn viên thuốc với một ly nước.

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Liều dùng

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 


(adsbygoogle = window.adsbygoogle || []).push({});

Trẻ em từ 6 – 12 tuổi: 

  • Uống nửa liều người lớn. 
  • Hoặc dùng theo chỉ dẫn của Thầy thuốc.

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Làm gì khi dùng quá liều?

Quá liều Paracetamol do dùng một liều độc duy nhất hoặc do uống lặp lại liều lớn Paracetamol (7,5 – 10g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong.

Biểu hiện của quá liều Paracetamol: Buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.

Cách xử trí: Khi nhiễm độc Paracetamol nặng, cần điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.

Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất Sulfhydryl. N – acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Phải cho thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống Paracetamol. Điều trị với N – acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống Paracetamol. Khi cho uống, hòa loãng dung dịch N – acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Cho uống N – acetylcystein với liều đầu tiên là 140 mg/kg thể trọng, sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg thể trọng cách nhau 4 giờ một lần.

Ngoài ra, có thể dùng Methionin, than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối.

Biểu hiện của quá liều Clorpheniramin: An thần, loạn tâm thần, cơn động kinh, ngừng thở, co giật, tác dụng chống tiết acetylcholin,…

Cách xử trí:

Rửa dạ dày hoặc gây nôn bằng siro Ipecacuanha. Sau đó, cho dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy để hạn chế hấp thu. Khi gặp hạ huyết áp và loạn nhịp, cần được điều trị tích cực. Có thể điều trị co giật bằng tiêm tĩnh mạch Diazepam hoặc Phenytoin. Có thể phải truyền máu trong những ca nặng.

Làm gì khi quên 1 liều?

Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

    Khi sử dụng thuốc Coldacmin Flu, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR) như:

    • Phản ứng dị ứng, nôn, buồn nôn, ban, giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu. 
    • Có thể gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng Paracetamol liều cao, kéo dài. 
    • Khô miệng, rối loạn điều tiết, bí tiểu, vã mồ hôi, ngủ gà, an thần.

    Hướng dẫn cách xử trí ADR:

    Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

    Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.


    (adsbygoogle = window.adsbygoogle || []).push({});

Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

See also  Top 4 chuẩn mực báo cáo tài chính quốc tế iuh 2022

Chống chỉ định

Thuốc Coldacmin Flu chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc. 
  • Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase. 
  • Người bệnh glaucom góc hẹp, đang trong cơn hen cấp, phì đại tuyến tiền liệt, tắc cổ bàng quang, loét dạ dày chít hẹp, tắc môn vị – tá tràng, dùng thuốc ức chế MAO trong vòng 14 ngày. 
  • Phụ nữ cho con bú, trẻ sơ sinh và trẻ đẻ thiếu tháng.

Thận trọng khi sử dụng

Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Đôi khi có những phản ứng da gồm ban dát sần ngứa và mày đay; những phản ứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch, và những phản ứng kiểu phản vệ có thể ít khi xảy ra. Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p – aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn. Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng Paracetamol. Hiếm gặp mất bạch cầu hạt ở người bệnh dùng Paracetamol.

Đối với người bị phenylceton – niệu và người phải hạn chế lượng phenylalanin đưa vào cơ thể nên tránh dùng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa Aspartam. Đối với một số người quá mẫn (bệnh hen) nên tránh dùng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa sulfit. Phải dùng thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, suy giảm chức năng gan và thận. Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của Paracetamol, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.

Clorpheniramin có thể làm tăng nguy cơ bí tiểu tiện, đặc biệt ở người bị phì đại tuyến tiền liệt, tắc đường niệu, tắc môn vị tá tràng, và làm trầm trọng thêm ở người bệnh nhược cơ. Tác dụng an thần của Clorpheniramin tăng lên khi uống rượu và khi dùng đồng thời với các thuốc an thần khác. Thận trọng khi dùng cho người có bệnh phổi mạn tính, thở ngắn hoặc khó thở, người bị tăng nhãn áp, người cao tuổi. Nguy cơ gây sâu răng khi sử dụng trong thời gian dài.

Đối với thuốc chứa Paracetamol: Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Khả năng lái xe và vận hành máy móc

Thuốc có thể ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc. Tránh dùng Coldacmin Flu cho đối tượng này.

Thời kỳ mang thai 

Chỉ dùng thuốc Coldacmin Flu khi thật cần thiết. Dùng Clorpheniramin trong 3 tháng cuối của thai kỳ có thể dẫn đến những phản ứng nghiêm trọng (như cơn động kinh) ở trẻ sơ sinh.

Thời kỳ cho con bú

Nên cân nhắc hoặc không cho con bú hoặc không dùng thuốc Coldacmin Flu, tùy theo mức độ cần thiết của thuốc đối với người mẹ.

Tương tác thuốc

Không dùng chung Coldacmin Flu với các thuốc sau: 

  • Thuốc kháng đông Coumarin và dẫn chất Indandion, Phenothiazin.
  • Thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin), Isoniazid, các thuốc an thần gây ngủ.
  • Rượu và các thức uống chứa cồn khác.
  • Các thuốc ức chế monoamin oxidase.

Nơi khô, nhiệt độ không quá 30oC, tránh ánh sáng.

Để xa tầm tay trẻ em.

Bạn đang đọc : Thuốc Coldacmin có dùng được cho bà bầu 2023 được cập nhập bởi Tekmonk

Thông tin và kiến thức về chủ đề Thuốc Coldacmin có dùng được cho bà bầu 2023 do Học viện Công nghệ Tekmonk chọn lọc và tổng hợp cùng với các chủ đề liên quan khác.

Tham khảo thêm các khóa học công nghệ đỉnh cao tại: Học viện công nghệ Tekmonk
Thuốc Coldacmin có dùng được cho bà bầu 2023

Nguồn: Internet

Có thể bạn muốn biết:

Có thể bạn quan tâm More From Author

vnedu vn tra diem lop 9
nạp valorant
Top 10 truyện tranh ngôn tình tổng tài (h+) bá đạo
tui lv

Leave a comment